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Ujumbe Kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu

Elimu ni mchakato unaojenga maarifa, ujuzi, maadili na stadi za maisha kwa walengwa. 
Mchakato huu, una lengo la kumwandaa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuweza 
kukabili mazingira yake na kushiriki kikamilifu katika kuchangia maendeleo ya jamii 
inayomzunguka na taifa kwa ujumla. Mojawapo ya malengo ya elimu nchini Tanzania 
ni kutoa elimu bora itakayowawezesha wahitimu kujitegemea katika kumudu mazingira 
yanayowazunguka na kushiriki kikamilifu katika jitihada za serikali za kukuza uchumi. 
Hili ndilo lengo kuu ambalo Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi 
mwenye Uziwikutoona unalenga kulifikia. Vilevile, mtaala rekebifu unalenga kumjengea 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona uzoefu mpana wa kujifunza na unasisitiza matumizi 
ya mbinu shirikishi za kufundishia na kujifunzia ambazo zinagusa mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona. Msisitizo upo katika kumjengea uwezo mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona katika nyanja mbalimbali za ujifunzaji ikiwa ni pamoja na kiroho, kimaadili, 
kiakili, kimwili, kiuchumi na kijamii.

Mtaala huu rekebifu, umeandaliwa kwa viwango vinavyokidhi haja ya kujifunza kwa 
ufanisi ili kumjengea mwanafunzi mwenye uziwikutoona umahiri katika elimu ya msingi. 
Kwa hiyo, mtaala umezingatia matakwa ya sheria ya elimu na matamko mbalimbali 
ya kitaifa na kimataifa yanayohusu utoaji wa elimu jumuishi inayozingatia mahitaji ya 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Ni matumaini yangu kwamba, maudhui ya mtaala 
huu yatawaongoza watekelezaji kutumia fursa walizonazo kumwezesha mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona kujenga umahiri utakaomsaidia kuyamudu maisha yake katika jamii 
inayomzunguka. Ili kubaini kiwango cha mafanikio katika ujifunzaji, upimaji utafanyika 
kwa kuzingatia uwezo wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kutenda na uwezo 
wake wa kujipima mwenyewe.

Ninatambua kwamba, tunaishi katika jamii ambayo mahitaji yake yanabadilika siku 
hadi siku kutokana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia na kiuchumi. Hivyo, mtaala 
huu rekebifu utaendelea kuboreshwa sambamba na mabadiliko yanayotokea kila baada 
ya kukamilika kwa mzunguko mmoja wa wahitimu yaani miaka saba. Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) kwa niaba ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) iko 
tayari kupokea maoni ya kuboresha mtaala huu rekebifu kutoka kwa walimu na wadau 
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu, Taasisi ya Elimu 
Tanzania. Vilevile, nawashukuru washirika wa maendeleo Sense International Tanzania 
kwa kushirikiana na TET katika kuandaa mtaala huu rekebifu. Pia, nawashukuru wadau 
wa elimu kutoka taasisi mbalimbali za serikali na zisizo za serikali ambao kwa namna 
moja au nyingine wamefanikisha uandaaji wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa 
Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona.

……………………………..
Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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Dibaji

Elimu bora ni haki ya msingi ya kila Mtanzania. Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi 
kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona umeandaliwa kwa kuzingatia kuwa, elimu 
inayotolewa ni bora na inamwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga umahiri 
unaohitajika katika kukabiliana na changamoto zinazotokana na ulemavu, mabadiliko ya 
kijamii, kielimu na kiuchumi. Andiko hili linafafanua utoaji wa elimu ya msingi Tanzania 
kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia sheria ya elimu na falsafa 
inayoongoza utoaji wa elimu hiyo. Mtaala huu rekebifu unaeleza malengo ya elimu, 
maeneo ya kujifunza na umahiri anaotarajiwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuupata 
katika kila eneo la kujifunza. Aidha, andiko linaelezea utekelezaji wa Mtaala Rekebifu wa 
Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona nchini, mgawanyo wa muda 
wa kufundisha na kujifunza masomo, taratibu za ufundishaji na ujifunzaji na rasilimali 
katika utekelezaji wa mtaala huu. Vilevile, mtaala rekebifu umetoa mwelekeo wa namna 
upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi utakavyosimamiwa na kufafanua ujifunzaji na 
viwango vya upimaji.

Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona utatekelezwa 
kwa kipindi cha miaka saba. Utekelezaji umegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu 
ya kwanza ni katika kipindi kisichozidi miaka mitatu. Katika sehemu hii, mtaala rekebifu 
umejikita katika kumjengea mwanafunzi mwenye uziwikutoona umahiri wa kutumia stadi 
za mawasiliano na stadi za kujimudu. Aidha, ukuzaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) utafanyika ndani ya miaka mitatu ya mwanzo kulingana na uwezo 
wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona uliobainishwa katika Mpango Binafsi wa Elimu 
wa Mwanafunzi. Sehemu hii ni nyumbufu kwani imeandaliwa kwa kuzingatia kuwa 
miaka ya mwanzo ya kujifunza kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona ni muhimu 
sana katika kujenga stadi za kujimudu. Pia, sehemu hii ni muhimu kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona katika ujifunzaji katika darasa jumuishi na makuzi ya mtoto kiakili, 
kimwili na kijamii. Kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona atakayemudu stadi stahiki 
katika sehemu hii atajumuishwa katika Mtaala wa Elimu ya Msingi ambapo atajiunga 
katika darasa jumuishi. Aidha, yule ambaye ataonekana kutomudu vyema stadi stahiki 
ataendelea na sehemu ya pili ya Mtaala Rekebifu. Mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
aliyepata changamoto akiwa tayari katika darasa jumuishi, atarudishwa kwenye kitengo 
ili ajifunze stadi za mawasiliano. Akimudu stadi hizo, ataendelea na darasa jumuishi 
kulingana na uwezo wake.

Sehemu ya pili ya mtaala huu, imejikita katika ukuzaji wa stadi za ujasiriamali, michezo 
na sanaa na TEHAMA.  Hata hivyo, katika sehemu hii umahiri wa ukuzaji wa stadi za 
KKK na utumiaji wa stadi za mawasiliano katika jamii utaendelezwa kwani ni msingi 
muhimu katika ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Kazi kubwa ya mwalimu 
ni kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kujenga umahiri unaokusudiwa.
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Mtaala huu, umetafsiriwa katika miongozo mbalimbali itakayosaidia kufafanua namna ya 
kuutekeleza kama ilivyokusudiwa. Mwongozo mkuu katika utekelezaji wa kila umahiri 
unaokusudiwa ni muhtasari ambao utatumiwa na mwalimu wakati wa ufundishaji na 
ujifunzaji. Mwalimu hana budi kuupitia muhtasari kwa umakini ili aweze kuwa na 
mtazamo mpana kuhusu kile anachotakiwa kukifundisha. Ni matarajio yangu kuwa, 
muhtasari utamwongoza mwalimu kufanya kazi yake kwa ufanisi. Ni muhimu pia kwa 
wadau wengine wa elimu kutumia mtaala huu katika kutekeleza na kufuatilia ufundishaji 
na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia umahiri unaokusudiwa 
kujengwa katika hatua I-III.

……………...............…………………

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa 
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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1.0	 Utangulizi

1.1	 Usuli
Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona umeandaliwa 
kwa kuzingatia sera na matamko mbalimbali ya kitaifa, kikanda na kimataifa kama vile; 
Tamko la Haki za Binadamu la Mwaka 1948, Tamko la Haki ya Mtoto la Mwaka 1989, 
Tamko la Kimataifa la Elimu kwa Wote la Jomtien la mwaka 1990, Tamko la Utoaji wa 
Fursa Sawa kwa Watu wenye Ulemavu la mwaka 1993, Mkataba wa Haki za Watu wenye 
Ulemavu la Mwaka 2006, Mkataba wa Marrakesh wa Mwaka 2016 unaohusu kuondoa 
vikwazo katika utoaji wa elimu kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu, Tamko la 
Salamanka kuhusu utoaji wa elimu maalumu la mwaka 1994, Tamko la Dakar kuhusu 
utoaji wa elimu kwa wote la mwaka 2000 na Tamko la Elimu Jumuishi la mwaka 2001. 
Pia, muktadha wa mtaala huu umezingatia makubaliano kuhusu Haki za Watu wenye 
Ulemavu ya Mwaka 2006, Mkataba wa Haki ya Mtoto wa Afrika wa Mwaka 1990, Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014, Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025, Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030, Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini Tanzania (MKUKUTA), Sera ya Taifa kuhusu Ulemavu ya Mwaka 2004, 
Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa Mwaka 2009-2017, Mkakati wa Taifa wa Elimu 
Jumuishi wa Mwaka 2018-2021, na Sheria Namba 9 ya watu wenye Ulemavu ya Mwaka 
2010. Kwa ujumla wake, mikataba ya kimataifa, mipango ya kitaifa, na sera za kitaifa 
zinaonesha umuhimu wa utoaji elimu kwa watoto wote ikiwa ni pamoja na wanafunzi 
mwenye mahitaji maalumu, wakiwamo wanafunzi wenye uziwikutoona.

Kuanzia Mwaka 2009, Tanzania imekuwa ikitekeleza mikakati ya elimu jumuishi kwa 
lengo la kujenga jamii inayozingatia usawa katika utoaji wa elimu kwa wote. Taarifa 
na utafiti umekuwa ukionesha ubutu katika utekelezaji wa utoaji wa haki ya elimu kwa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona.  Kutokana na changamoto za ufundishaji na ujifunzaji 
wa wanafunzi wenye ulemavu wengi wao wamekuwa wakikosa fursa ya kupata elimu 
bora na wengine kukosa kabisa.  Ripoti ya UNICEF ya mwaka 2018 kuhusu watoto walio 
nje ya mfumo wa elimu inakadiria kuwapo kwa watoto 400,000 wenye aina mbalimbali 
za ulemavu wanaostahili kuwa shuleni. Hata hivyo, ni watoto 42,783 (11%) tu miongoni 
mwa 400,000 walioandikishwa shuleni.  Vilevile, utafiti wa Taifa wa mwaka 2008-2009 
kuhusu viwango vya ulemavu unaonesha kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi katika 
shule za msingi kuwa ni 81.8%, na kwa watoto wenye ulemavu ni 57.6% na watoto wasio 
na ulemavu ni 82.3%. 

Aidha, WyEST inaonesha takwimu za wanafunzi wenye uziwikutoona walioandikishwa 
shuleni kuanzia mwaka 2012 hadi mwaka 2020.Takwimu halisi zinaoneshwa katika 
kielelezo  kifuatacho. 
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    Basic Education Statistics of Tanzania: 2012 -2020

Kielelezo cha takwimu za Elimu za Taifa za mwaka 2012 hadi 2020 hapo juu kinaonesha 
idadi ya wanafunzi wenye uziwikutoona wanaosoma katika Elimu ya Awali, Shule ya 
Msingi na Hatua ya I-III katika utekelezaji wa elimu jumuishi nchini Tanzania. Kwa mfano, 
mwaka 2012 kati ya wanafunzi 477 asilimia 23 walikuwa katika madarasa ya Hatua ya I 
hadi ya III. Aidha, mwaka 2019 kati ya wanafunzi wenye uziwikutoona 818 asilimia 25 
walikuwa katika madarasa ya Hatua I-II. Hii inaonesha uhitaji wa mtaala rekebifu kwa 
wanafunzi wenye uziwikutoona ili waweze kujifunza vyema katika madarasa jumuishi 
na madarasa maalumu kwa wale wanaoshindwa kumudu stadi za Hatua ya I na Hatua 
ya II zinazowawezesha kujiunga katika madarasa jumuishi ya elimu ya msingi. Katika 
utekelezaji wa utoaji elimu ya msingi inayozingatia usawa na ushirikishwaji katika elimu, 
ni muhimu kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi katika kuwezesha ujenzi wa umahiri. 
Hivyo, mtaala huu ni rekebifu ili kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
aliyeandikishwa katika shule ya msingi ndani ya kipindi kisichozidi miaka mitatu kujenga 
umahiri wa mawasiliano, kujimudu na stadi za KKK utakaomwezesha kujiunga na Elimu 
ya Msingi. Endapo hataweza kumudu vyema umahiri wa kumwezesha kuendelea na elimu 
ya msingi ataendelea na mtaala rekebifu, sehemu ya pili ambayo inajumuisha ujenzi wa 
stadi za kujimudu, KKK pamoja na ujasiriamali katika uzalishaji mali, michezo na sanaa, 
na TEHAMA.

1.2	 Historia ya Elimu Maalumu Tanzania
Elimu maalumu ilianza rasmi nchini Tanzania mwaka 1950, ilianzishwa na wamisionari 
wa mashirika mbalimbali ya dini kutoka Ulaya. Wamisionari hao walianzisha shule na 
vitengo vya elimu maalumu ili kutoa elimu kwa wanafunzi wenye ulemavu. Hivyo, elimu 
ilitolewa kulingana na aina ya ulemavu alionao mwanafunzi. 
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Shirika la Wamisionari wa Kanisa la Anglikana, lilianzisha shule ya msingi ya kwanza 
kwa wanafunzi wenye ulemavu wa uoni iitwayo Buigiri iliyopo Jijini Dodoma, mwaka 
1950.  Aidha, Wamisionari wa Kikatoliki wa Uholanzi “White Fathers” walianzisha shule 
ya wanafunzi wenye uziwi inayoitwa Tabora Viziwi iliyopo Mkoani Tabora, mwaka 
1962. Halikadhalika, Wamisionari wa Jeshi la Wokovu walianzisha shule ya msingi kwa 
wanafunzi wenye ulemavu wa viungo iitwayo Jeshi la Wokovu Jijini Dar es Salaam, 
Mwaka 1967. Vilevile, mwaka 1975 Serikali, kupitia Wizara ya Elimu na Utamaduni 
wakati huo ilianza kutoa mafunzo ya kuandaa walimu wa elimu maalumu katika fani ya 
uoni na uziwi. Vilele, mwaka 1984 mafunzo ya walimu wa elimu maalumu katika fani 
ya kufundisha wanafunzi wenye ulemavu wa akili yalianzishwa. 

Kutokana na mwaka 1981 kutangazwa kuwa mwaka wa watu wenye ulemavu duniani, 
serikali kupitia Wizara ya Elimu na Utamaduni (wakati huo) iliendelea kuanzisha shule 
na vitengo vya wanafunzi wenye ulemavu. Shule ya kwanza kwa wanafunzi wenye 
ulemavu wa akili ilianzishwa mwaka 1982 na Halmashauri ya Wilaya ya Masasi, mkoani 
Mtwara.  Vilevile, mwaka 1992 kitengo cha kuhudumia watoto wenye mtindio wa ubongo 
kilianzishwa jijini Dar es Saalam na Chama cha Kuhudumia Watoto wenye Ulemavu wa 
Akili na Mtindio wa Ubongo. Hali kadhalika, elimu ya msingi kwa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona ilianza kutolewa katika Shule ya Msingi Uhuru Mchanganyiko katika jiji 
la Dar es Salaam mwaka 1993. 
 
Aidha, walimu wenye taaluma ya elimu maalumu walihitajika ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi wenye ulemavu. Hivyo, ikumbukwe kuwa lengo la kuanzishwa kwa mfumo 
wa elimu maalumu lilikuwa ni kutekeleza haki za utoaji wa elimu kwa wote ikiwa ni 
pamoja na watu wenye mahitaji maalumu ya elimu. Aidha, utoaji wa elimu kwa wanafunzi 
wenye ulemavu ulilenga kujenga uwezo wa kujitegemea na kuondokana na unyanyapaa 
ulioambatana na maneno ya kudhalilisha utu yaliyokuwa yakitumika kuwatambulisha watu 
wenye ulemavu kama vile; viwete, vipofu, mataahira na hatimaye kuleta mabadiliko ya 
kutumia lugha inayotanguliza utu kwa kutumia majina kama vile; watu wenye ulemavu 
wa viungo, wasioona na watu wenye ulemavu wa akili.  Aidha, lengo lingine lilikuwa ni 
kutoa huduma za elimu kwa ufanisi na weledi ili kuwafikia watu wengi zaidi na makundi 
yote ya watu wenye mahitaji maalumu katika mazingira fikivu yaliyoko kwenye maeneo 
wanakoishi. 

Tafiti zimeonesha kuwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu wamekuwa wakiongezeka 
hivyo kuhitaji mfumo wa elimu unaozingatia mahitaji maalumu ya elimu kwa kila 
mwanafunzi. Wanafunzi wenye mahitaji maalumu ya kielimu hujumuisha wenye ulemavu, 
vipawa na vipaji maalumu, usonji na changamoto za kipekee za ujifunzaji; mfano wa 
changamoto hizo ni kama zile zilizopo katika usomaji (dislekisia), kuandika (disigrafia) 
na hisabati (disikalikulia). Pia, changamoto za kiafya kama vile; magonjwa ya pumu, 
selimundu na UKIMWI, pamoja na za kihisia, kijamii na kitabia. Kundi lingine la 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu ya elimu ni wale wenye changamoto nyingine kama 
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wanafunzi wasio na makazi na yatima. Ili makundi haya ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu yaweze kushiriki kikamilifu katika kujifunza ilionekana wazi kuna umuhimu 
wa kuanzisha elimu jumuishi hapa nchini.

Tanzania ilianza kutekeleza mfumo wa elimu jumuishi mwaka 1997. Wizara ya Elimu na 
Utamaduni kwa kwa kushirikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Elimu, 
Sayansi na Utamaduni “UNESCO” iliandaa mwongozo uliotumika katika kuwawezesha 
walimu watakaofundisha madarasa jumuishi. Mwaka 1998 shule jumuishi za kwanza 
za Wailes na Kibasila katika wilaya ya Temeke Jijini Dar es Salaam zilianza utekelezaji 
wa elimu jumuishi. Wizara ya Elimu na Utamaduni iliendesha mafunzo kwa walimu na 
wasimamizi wa shule za msingi katika halmashauri zipatazo 76 hapa nchini. Mwaka 
2013, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi (WyEMU) kwa kushirikiana na Shirika 
la kuhudumia watoto “UNICEF”, UNESCO, na TET vilihuisha na kutafsiri vivunge 
vya kufundishia mafunzo ya elimu jumuishi hususani kwa walimu wa shule za awali na 
msingi, wazazi na wadau wengine wa elimu. 

Mwaka 2009 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliandaa Mkakati wa Taifa 
wa Elimu Jumuishi wa mwaka 2009-2017. Baada ya mkakati huo kumalizika, mkakati 
wa pili wa elimu jumuishi 2018-2021 ulitayarishwa na utekelezaji wake unaendelea. 
Mkakati huu, unatoa fursa sawa kwa wanafunzi wote kwa kuzingatia mahitaji anuai ya 
ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kumekuwa na utayarishaji wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia, mazingira fikivu, njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia, mtaala rekebifu 
na unaozingatia uwapo wa walimu wataalamu na jumuishi.

1.3	 Historia ya Elimu kwa Wanafunzi wenye Uziwikutoona Tanzania 
Elimu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona ilianza mwaka 1993 katika kitengo cha elimu 
maalumu katika Shule ya Msingi Uhuru Mchanganyiko iliyoko Jijini Dar es Salaam. 
Kitengo cha wanafunzi wenye uziwikutoona kilianza kwa kuandikisha wanafunzi wawili, 
mvulana mmoja na msichana mmoja. Darasa la kwanza la wanafunzi hawa wawili wenye 
uziwikutoona lilianzia ofisini. Mwalimu Medrine Gambo na Anjelica Mtwale ndiyo 
walikuwa walimu wa kwanza wa wanafunzi hao. Mwaka 1994 waliongezeka wanafunzi 
wenye uziwikutoona wavulana wawili na ndipo darasa rasmi lilifunguliwa kwa ufadhili 
wa shirika lisilo la kiserikali la “Solidality Human Rights Inclusion and Accessibility 
(SHIA)” kwa kushirikiana na serikali chini ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
(wakati huo).

Ushirikiano kati ya Serikali na mashirika ya SHIA na “Christoffel-Blindenmission (CBM)” 
walianzisha vitengo viwili (2) vya kufundisha wanafunzi wenye uziwikutoona mwaka 2005 
katika Shule ya Msingi Iringa Viziwi na Shule ya Msingi Mugeza Viziwi. Huduma hizi 
za uanzishwaji wa vitengo ulikwenda sanjari na mpango wa kuwaandaa walimu kwa njia 
ya semina za mafunzo kazini ili waweze kumudu ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi 
wenye uziwikutoona kwa ushirikiano na shirika la “Perkins International” la Marekani.
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Mwaka 2006, Shirika la SHIA lilikabidhi jukumu la kuhudumia watoto wenye uziwi 
kutoona kwa shirika la “Sense International Tanzania (SITZ)” na kuendelea kushirikiana 
na serikali katika utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona. Shirika hili 
lilishirikiana na TET kuanza mchakato wa kupata mtaala kwa ajili ya wanafunzi wenye 
uziwikutoona. Aidha, mwaka 2010 TET kwa kushirikiana na SITZ walifanya utafiti ili 
kubaini uhitaji wa mtaala kwa ajili ya wanafunzi wenye uziwikutoona. Matokeo yalionesha 
kuwapo kwa uhitaji huo kwani kila kitengo kilionekana kufundisha maudhui ya aina 
tofauti kulingana na uwezo na ujuzi wa mwalimu. TET kwa ufadhili wa SITZ ilianza 
mchakato wa kuandaa mtaala, muhtasari na mwongozo rekebifu wa kufundishia wanafunzi 
wenye uziwikutoona mwaka 2021. Utafiti huu, ulibaini kuwa mtaala unahitaji kufanyiwa 
marekebisho ili uendane na mahitaji ya wanafunzi wenye uziwikutoona. Hii ilitokana 
na uwapo wa mtaala wa elimu msingi wenye taarifa muhimu kuhusu mahitaji maalumu 
kwa wanafunzi. Hivyo, ilibainika kuwa uhitaji kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
ni mtaala, muhtasari na mwongozo rekebifu utakaomwezesha mwalimu kujenga umahiri 
katika elimu ya msingi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 

Shirika la SITZ liliendelea kushirikiana na Serikali katika kuongeza vitengo hivyo hadi 
kufikia vitengo 10 vya wanafunzi wenye uziwikutoona mwaka 2013. Aidha, shirika la SITZ 
limekuwa likishirikiana na Shirika la “Perkins International” katika kuwajengea walimu 
na walimu mwega uwezo na ujuzi katika utoaji wa huduma ya elimu kwa wanafunzi 
wenye uziwikutoona. Vitengo hivyo ni; Shule ya Msingi Uhuru Mchanganyiko (Dar es 
Salaam), Shule ya Msingi Mugeza Viziwi (Bukoba), Shule ya Msingi Viziwi (Iringa), 
Shule ya Msingi Mwanga Viziwi (Kilimanjaro), Shule ya Msingi Buguruni Viziwi (Dar 
es Salaam), Shule ya Msingi Masasi Mchanganyiko (Lindi), Shule ya Msingi Msandaka 
Viziwi (Kilimanjaro), Shule ya Msingi Dongobesh Viziwi (Manyara), Shule ya Msingi 
Njombe Viziwi (Njombe) na Shule ya Msingi Tumaini Viziwi (Singida). 

1.4	 	Muktadha wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi 
mwenye Uziwikutoona

Mtaala huu rekebifu wa elimu ya msingi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, 
umeandaliwa katika muktadha wa kuhakikisha utoaji wa elimu bora inayokidhi mahitaji 
ya sasa ya Mtanzania na yenye kutoa fursa sawa za kujifunza kwa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona. Mtaala huu umezingatia masuala mbalimbali ikiwamo utekelezaji wa elimu 
jumuishi, stadi za karne ya 21, kukua kwa sayansi na teknolojia ya habari na mawasiliano, 
utandawazi, na utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030. Hivyo, 
mtaala huu rekebifu ni nyenzo mojawapo katika utekelezaji wa lengo la nne (4) la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu linalosisitiza kumwezesha kila mtu kupata elimu na kuhakikisha 
kwamba binadamu wote wanafikia uwezo wao juu wa kielimu. Mtaala rekebifu unalenga 
kuhakikisha kuwa Elimu ya Msingi inatolewa kwa ubora na inawanufaisha walengwa 
ikiwa ni pamoja na wanafunzi wenye uziwikutoona. 
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Elimu ya Msingi inalenga kuwapata wahitimu ambao ni wazalendo, wanaojitegemea na 
wenye uwezo wa kushiriki katika shughuli za kijamii na kiuchumi. Wahitimu wa elimu 
ya msingi wanatarajiwa kuwa ni wenye maarifa na stadi mbalimbali zitakazowawezesha 
kuchangia katika ujenzi wa jamii jumuishi, yenye amani, na inayojihusisha katika kujenga 
uchumi wa mtu binafsi na jamii nzima kwa ajili ya maendeleo endelevu. Pia, mtaala huu 
unasisitiza utoaji wa elimu jumuishi, yaani elimu inayothamini na kuheshimu uwezo, 
mahitaji, jinsia na kutambua kwamba wanafunzi wote wanaweza kujifunza na kufanikiwa.  
Mtaala huu, unatarajiwa kukidhi matakwa ya kitaifa, kikanda na kimataifa kwa kumwandaa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona wa Tanzania kuishi katika ulimwengu wenye ushindani. 

Mtaala rekebifu umeandaliwa kwa kufuata muktadha wa elimu ya msingi kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona ili kumwezesha mwanafunzi huyu kushiriki vyema katika elimu ya 
msingi ambayo itatekelezwa kwa kipindi cha miaka saba. Utekelezaji umegawanyika katika 
sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni katika kipindi kisichozidi miaka mitatu. Katika 
sehemu hii mtaala rekebifu umejikita katika kumjengea mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
umahiri katika utumiaji wa stadi za mawasiliano na utumiaji wa stadi za kujimudu. Aidha, 
ukuzaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) utafanyika ndani ya miaka 
mitatu ya mwanzo kulingana na uwezo wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Sehemu 
hii ni nyumbufu kwani imeandaliwa kwa kuzingatia kuwa miaka ya mwanzo ya kujifunza 
kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona ni muhimu sana katika kujenga stadi za kujimudu, 
ujifunzaji katika darasa jumuishi na makuzi ya mtoto kiakili, kimwili na kijamii. Kwa 
mwanafunzi atakayemudu stadi stahiki katika sehemu hii atajumuishwa katika Mtaala 
wa Elimu ya Msingi ambapo atajiunga darasa la tatu katika mfumo wa elimu jumuishi 
katika elimu ya msingi. Aidha, mwanafiunzi ambaye ataonekana kutomudu stadi stahiki 
ataendelea na sehemu ya pili ya mtaala rekebifu wa elimu ya msingi.

Lengo kuu kwa sehemu ya pili ya mtaala huu ni kumwezesha mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona kujenga stadi za ujasiriamali, sanaa na michezo na TEHAMA. Aidha, ujenzi 
wa stadi za mawasiliano, kujimudu, na KKK zitaendelezwa kwani ni msingi muhimu 
katika kumjengea stadi za ujumuishaji katika jamii atakayoishi. Ni matarajio yetu kuwa 
mtaala huu, utatekelezwa kwa ushirikiano baina ya sekta ya umma, binafsi na wadau wa 
maendeleo ya elimu. Aidha, mtaala huu rekebifu utahusisha makundi yote ya wanafunzi 
wenye uziwikutoona. 
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2.0	Mambo Yaliyozingatiwa katika Uandaaji wa Mtaala
2.1 Utangulizi
Mtaala huu rekebifu, umezingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
katika utoaji wa elimu ya msingi ili kufikia umahiri uliokusudiwa. Aidha, mtaala huu 
unalenga kuendeleza umahiri utakaojengwa na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutoka 
upimaji wa hatua moja kwenda nyingine. Hivyo, katika kila hatua kutakuwa na ujuzi na 
maarifa kwa yale ambayo mwanafunzi amejifunza katika hatua iliyotangulia. Vilevile, 
kutakuwapo na ufuatiliaji wa karibu wa utendaji wa mwanafunzi mmojammoja katika 
kila hatua ili kuhakikisha umahiri uliokusudiwa kujegwa umefikiwa. Pia, mtaala huu 
umeandaliwa kwa kuzingatia sheria na sera ya elimu, pamoja na matamko ya kimataifa 
na kitaifa yanayohusu haki za watu wenye ulemavu.  

2.2 Matamko ya Kimataifa kuhusu Utoaji wa Haki ya Elimu kwa Watu wenye 
Ulemavu

(a)	 Tamko la Salamanka la mwaka 1994
	 Mtaala huu rekebifu, umezingatia tamko la Salamanka la Mwaka 1994 linalohusu 

elimu kwa watoto wenye ulemavu. Watoto wenye ulemavu wana haki ya kufurahia 
na kupata elimu kama watoto wengine. Tanzania imesaini na kuridhia maazimio 
ya tamko hili linalolenga katika utoaji wa huduma mbalimbali zikiwamo huduma 
za kielimu kwa haki na usawa. Tamko hili linaendana na Tamko la Haki za Watu 
wenye Ulemavu la Mwaka 2006 na Mkataba wa Haki za Mtoto wa Mwaka 
1989. Tamko la Salamanka linahimiza nchi zote kutoa elimu kwa watu wote 
kwa kuzingatia mahitaji yao. Msisitizo umewekwa kwenye elimu kwa wote 
katika mazingira jumuishi. Shule zenye mrengo wa ujumuishi zina ufanisi katika 
kuondoa ubaguzi na kujenga jamii jumuishi kwa watoto wenye uziwikutoona.

(b)	 Kongamano la Dakar kuhusu elimu kwa wote la mwaka 2000 
	 Mtaala huu rekebifu umezingatia tamko la Dakar la mwaka 2000 linalohusu elimu 

kwa wote. Katika kongamano hilo ilibainika kuwa nchi nyingi zilikuwa zimepiga 
hatua kufikia malengo yaliyowekwa katika Mkutano wa Kimataifa wa Elimu 
kwa Wote Mwaka 1990. Washiriki walikubaliana kuhusu Mfumo wa Utekelezaji 
wa Dakar na kubainisha malengo muhimu ya elimu ambayo yanalenga kukidhi 
mahitaji ya ujifunzaji wa watoto wote, wakiwamo watoto wenye ulemavu ifikapo 
mwaka 2015.
(c)	Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu wa Mwaka 2006

	 Mkataba huu unasisitiza kuwa, watu wote wenye ulemavu wako sawa mbele ya 
sheria na wanalindwa na sheria bila ubaguzi wowote. Ibara ya 24 ya mkataba huu, 
inabaininisha haki ya kielimu kwa watu wenye ulemavu. Kwa mujibu wa ibara hii, 
hakuna mtu au taasisi itakayozuia udahili wa watu wenye ulemavu kwa sababu 
zozote zile zikiwamo changamoto za uziwikutoona. Watu wenye ulemavu wana 
haki ya kupata elimu na mafunzo katika mazingira jumuishi. Hivyo, wanafunzi 
wenye uziwikutoona wana haki sawa ya kupata elimu kama watoto wengine.
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(d)	 Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030
	 Mtaala huu rekebifu umezingatia malengo ya Maendeleo Endelevu ya Dunia 

ya mwaka 2030. Malengo  yanahusu , pamoja na mengine utoaji wa elimu bora ili 
kuondoa matabaka kwenye elimu na kuhakikisha upatikanaji wa elimu katika ngazi 
zote ikiwamo mafunzo ya ufundi stadi kwa watu wanaoishi katika mazingira 
hatarishi hususani, wenye ulemavu. Vilevile, lengo hili linasisitiza kuhakikisha 
kunakuwapo elimu bora na jumuishi, na kuongeza fursa ya elimu endelevu kwa 
wote wakiwamo wanafunzi wenye uziwikutoona.

2.3  Matamko ya Kisera
(a)  Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014
	 Mtaala huu rekebifu, umezingatia Sera ya Elimu ya mwaka 2014 ambayo imeweka 

msisitizo mkubwa katika kuhakikisha kuwa kila mtoto anapata elimu ya awali 
kabla ya kupata elimu ya msingi. Katika utoaji wa elimu ya msingi msisitizo zaidi 
umewekwa katika ujenzi wa stadi za Kuandika, Kusoma na Kuhesabu (KKK) katika 
miaka miwili ya elimu ya msingi. Azma kuu katika Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya Mwaka 2014 ni kujenga msingi imara wa elimu kwa wanafunzi nchini ambao 
hutegemea sana upatikanaji wa stadi hizo. Watoto wanapoimarishwa vyema 
katika stadi za  KKK humudu vyema masomo yao shuleni. Utekelezaji wa Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 mkazo umewekwa katika utoaji wa elimu 
maalumu. Mtazamo huu umewekwa ili kukidhi mahitaji maalumu ya wanafunzi 
wakiwamo wanafunzi wenye ulemavu. Sera hii inasisitiza ushiriki wa sekta binafsi 
katika utoaji wa elimu pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya elimu ya msingi.

(b)  Sera ya Taifa kuhusu Ulemavu ya Mwaka 2004
	 Wizara ya Kazi, Maendeleo ya Vijana na Michezo (wakati huo), kwa kutambua 

umuhimu wa utoaji wa huduma na afua stahiki kwa watu wenye ulemavu nchini 
iliandaa Sera ya Taifa ya Watu wenye Ulemavu ya Mwaka 2004. Pamoja na masuala 
mengine, sera inasisitiza kuwa watoto wenye ulemavu watapewa kipaumbele katika 
kupata elimu kwa kuondoa changamoto za kimfumo, kimtazamo na kimazingira. 
Hii ni kutokana na ukweli kwamba, elimu humpa mtoto mwenye ulemavu 
nafasi ya kujiendeleza na hivyo kumwezesha kumudu mazingira na kujipatia 
maendeleo. Hivyo, Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye 
Uziwikutoona unatekeleza azma ya serikali ya kutoa fursa sawa za elimu kwa 
watoto wote wenye umri wa kwenda shule, wakiwamo watoto wenye uziwikutoona.

(c) Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu wa Miaka Mitano (2016 - 2021)
	 Mtala huu rekebifu, umezingatia mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu ambao 

unalenga kuimarisha umiliki na ushirikiano katika usimamizi na utoaji wa elimu 
ya msingi katika ngazi ya jamii. Aidha, mpango huo umelenga kushughulikia 
changamoto muhimu za tasnia ya  elimu kwa kuzingatia uimarishaji na uhusiano 
ndani ya sekta ya elimu kwa ujumla.
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(d)  Mkakati wa Elimu Jumuishi (2018 - 2021)
	 Mtaala huu rekebifu, umezingatia Mkakati wa Elimu Jumuishi wa Mwaka 

2018/2021 ambao umebaini uwapo wa hali inayoweza kufanikisha utekelezaji wa 
lengo la nne la Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG 4) hapa Tanzania. Uwapo 
wa sera ya elimu bila ada (Sera ya Elimu na Mafunzo, 2014) kwa mwanafunzi wa 
elimumsingi (elimu ya msingi na miaka minne ya mwanzo ya elimu ya sekondari), 
na Mkakati Jumuishi wa Kitaifa na sera ya jinsia inathibitisha msimamo imara wa 
Tanzania kutekeleza SDG 4 na 5, Ajenda ya Elimu 2030 na Mkakati wa Elimu wa 
Bara la Afrika (CESA). Mikakati hii inatoa fursa zaidi kwa kuharakisha mafanikio 
katika sekta ya elimu Tanzania kwa kulenga hasa ujumuishi na utoaji wa fursa 
ya haki sawa katika sekta ya elimu. Kutenga na kuweka vipaumbele kwa elimu 
ya awali, elimu ya wasichana, watoto wenye mahitaji maalumu na watoto walio 
nje ya mfumo rasmi wa elimu itasaidia kukabiliana na ukosefu wa haki sawa 
pamoja na kupunguza umaskini. Mkakati huu, unatilia mkazo katika utoaji wa 
fursa sawa za elimu kwa watoto wote, wakiwamo watoto wenye uziwikutoona.

2.4  Sheria ya Elimu Namba 25 ya Mwaka 1978
Mtaala huu rekebifu, umezingatia maelekezo ya Sheria ya Elimu Na. 25 ya Mwaka 1978 
na marekebisho yake Sura ya 353 ya mwaka 2002 ambayo inalinda haki ya mtoto ya 
kupatiwa elimu. Sheria inaeleza wazi kuwa elimu ya msingi ni ya lazima kwa watoto 
wote. Aidha, sheria hii inasisitiza kwamba kila mtoto mwenye umri wa kwenda shule 
ataandikishwa shule na kuhudhuria kwa muda wote anaotakiwa kuwa shuleni bila kukosa. 
Kanuni zinazohusika na sheria hii zinahesabu kuwa ni kosa kwa mzazi/mlezi atakayeacha 
kumwandikisha shule mtoto mwenye umri wa kwenda shule. 

2.5  Sheria ya Watu wenye Ulemavu ya Mwaka 2010
Sheria ya watu wenye ulemavu Na. 9 ya mwaka 2010 inalinda na kutetea haki za watu 
wenye ulemavu Tanzania Bara. Haki hizo ni pamoja na kupata elimu, ajira, huduma za 
afya, mawasiliano na miundombinu fikivu.  Sheria inabainisha kupatikana kwa haki hizi 
bila ubaguzi.  Aidha, vifungu vya 27, 28 na 29 katika sheria hii vinaelekeza kumpa elimu 
mtoto mwenye ulemavu katika mazingira jumuishi au maalumu yanayozingatia upatikanaji 
wa walimu wataalamu, mbinu fikivu za mawasiliano, vifaa saidizi, vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia, teknolojia saidizi na utambuzi wa mapema wa mtoto mwenye ulemavu. 
Mtaala huu rekebifu umeandaliwa kwa kuzingatia sheria ya watu wenye ulemavu ili kutoa 
fursa sawa kwa mtoto mwenye uziwikutoona kupata elimu itakayomwezesha kujitegemea 
na kushiriki katika shughuli za kila siku katika jamii inayomzunguka.

2.6  Kiunzi cha Mtaala wa Taifa kwa Elimumsingi na Elimu ya Ualimu
Uandaaji wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona  
umezingatia mambo muhimu yaliyopo katika kiunzi cha Taifa cha Mtaala wa Elimumsingi 
na Elimu ya Ualimu cha mwaka 2019. Kiunzi hicho kimekuwa msaada mkubwa katika 
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uandaaji wa mtaala huu rekebifu kwa kuwa umetaja waziwazi umuhimu wa uwapo wa 
elimu maalumu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Aidha, kiunzi kimeonesha 
umuhimu wa uwapo wa mtaala unaozingatia mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu, wakiwamo wanafunzi wenye uziwikutoona. Kiunzi kimesisitiza kuwezesha 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu kujenga stadi zinazowasaidia katika kushiriki shughuli 
mbalimbali za kijamii, kiuchumi na kimaendeleo. Hivyo, kiunzi cha Mtaala cha Taifa 
kinasisitiza shule za msingi kuwajumuisha wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika 
ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya ujifunzaji. Masuala ya kujenga stadi na ujuzi kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu yatafanyika endapo shule na vyuo vinakuwa msaada 
na sehemu salama ya kupata mahitaji yao ya kielimu. 

2.7  Mitazamo ya Mtaala Rekebifu kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona
Uandaaji wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona 
umejikita katika mitazamo mbalimbali kama vile; mtaala unaozingatia falsafa ya elimu, 
utamaduni, lugha, sayansi na teknolojia pamoja na elimu jumuishi. Mtaala huu rekebifu 
ambao unamgusa moja kwa moja mwanafunzi mwenye uziwikutoona, utaweka mazingira 
mazuri ya kumtambua na kumpa haki ya elimu mwanafunzi mwenye uziwikutoona. . 
Aidha, mtaala huu rekebifu umefafanua umahiri mkuu na umahiri mahususi ambao 
unampa dira mwalimu ili kumwezesha mwanafunzi kujifunza stadi za KKK kwa ufanisi 
na kufikia malengo yaliyokusudiwa. Mtaala huu ni rekebifu kwa kuwa umezingatia 
makundi ya wanafunzi wenye uziwikutoona walioandikishwa katika shule za msingi. 
Katika makundi ya wanafunzi wenye uziwikutoona wapo ambao watamudu stadi zote 
za hatua ya kwanza na ya pili na kujumuishwa katika elimu ya msingi katika madarasa 
jumuishi kuanzia Darasa la Tatu. Kwa wale ambao hawatamudu stadi zilizoainishwa 
katika Hatua ya I na Hatua ya II wataendelea kutumia mtaala huu rekebifu kwa muda 
wa miaka minne wakitekeleza Hatua ya III ya mtaala huu.
2.8 Malengo ya Elimu ya Msingi 
Mtaala huu rekebifu  umezingatia malengo yaliyoainishwa katika Kiunzi cha Mtaala 
cha Taifa kwa Elimumsingi kwa kuzingatia mahitaji ya ujifunzaji ya wanafunzi wenye 
uziwikutoona.
2.8.1 Malengo ya Elimu Tanzania

(a)	 Kuelekeza na kukuza maendeleo, kuboresha haiba ya wananchi wa Tanzania, 
rasilimali zao na matumizi bora ya rasilimali hizo katika kuleta maendeleo ya 
mtu binafsi na ya kitaifa;

(b)	Kukuza tabia ya kuthamini utamaduni, mila na desturi za watu wa Tanzania;
(c)	 Kukuza upatikanaji wa fursa za kusoma, kuandika na kuhesabu na matumizi 

sahihi ya maarifa na stadi za kijamii, kisayansi, kiufundi, kiteknolojia, kitaalamu 
na aina nyingine za maarifa na ujuzi, kwa ajili ya maendeleo na kuboresha hali 
ya mtu na jamii;

(d)	Kukuza na kuendeleza kujiamini, kudadisi, weledi na kuheshimu utu wa mtu 
na haki za binadamu na kuwa tayari kufanya kazi kwa kujiendeleza na kwa 
maendeleo ya taifa;
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(e)	 Kuwezesha na kupanua mawanda ya kujipatia maarifa, kuboresha na kukuza 
stadi za kiakili, kivitendo, uzalishaji na nyingine zinazotakiwa katika kukidhi 
mabadiliko ya mahitaji kiuchumi;

(f)	 Kumwezesha kila raia kuelewa misingi ya katiba ya nchi pamoja na kuthamini 
haki za binadamu na uraia, wajibu na majukumu yanayoendana nayo;

(g)	Kukuza utashi wa kupenda na kuheshimu kazi za kujiajiri na kuajiriwa na 
kuboresha utendaji kazi katika sekta za uzalishaji na huduma;

(h)	Kujenga misingi ya maadili yanayokubalika kitaifa na ushirikiano wa kitaifa na 
kimataifa, amani na sheria kwa njia ya kujifunza; na  

(i)	 Kuwezesha kuwapo kwa matumizi sahihi, usimamizi na utunzaji wa mazingira.

2.8.2 Malengo ya Jumla ya  Elimu ya Msingi
(a)	 Kumwezesha kila mwanafunzi kuelewa na kuthamini utu wake, kujipatia 

maarifa, kuheshimu na kuthamini asili ya utamaduni wetu, mila na desturi za 
jamii, pamoja na umoja wa Kitaifa, utambulisho, maadili na kujiamini;

(b)	Kutoa fursa ya kumwezesha kila mwanafunzi kupata maarifa, kuthamini na 
kutumia kikamilifu lugha ya Kiswahili na kuiheshimu kwa kuwa ni alama ya 
umoja, utambulisho na heshima ya taifa;

(c)	 Kumwezesha kila mwanafunzi kufahamu misingi ya katiba ya nchi pamoja na 
kuheshimu haki za binadamu na uraia, wajibu na majukumu ya kila raia; 

(d)	Kumwezesha kila mwanafunzi kupata zana za msingi za kujifunzia kusoma na 
kuandika, mawasiliano, kuhesabu na kutatua matatizo pamoja na misingi ya 
kujifunza maarifa mchanganyiko, ujuzi na mwelekeo unaohitajika ili kumudu 
maisha na maendeleo kwa kadiri ya uwezo wake;

(e)	 Kumpa mwanafunzi misingi ya kujitegemea, kujiendeleza na kujiamini; 
(f)	 Kumwandaa mwanafunzi kwa ajili ya ngazi ya pili ya elimu yaani elimu ya 

sekondari, ufundi stadi na elimu endelezi; na  
(g)	Kumwandaa mwanafunzi kuingia katika ulimwengu wa kazi.

2.8.3 Malengo ya Elimu Maalumu
(a)	 Kumpunguzia mwanafunzi mwenye ulemavu athari za ulemavu alizonazo kwa 

kumpatia mafunzo rekebishi mapema iwezekanavyo;
(b)	Kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi ambazo zitamfanya 

aweze kuendesha maisha yake kwa kujitegemea na kujiamini;  
(c)	 Kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu kushiriki kikamilifu katika shughuli 

za familia/jamii anamoishi;
(d)	Kumpatia mwanafunzi mwenye ulemavu nafasi ya kujiendeleza kitaaluma kadiri 

ya uwezo wake; na 
(e)	 Kuendeleza na kukuza vipaji vya wanafunzi wenye ulemavu.

2.8.4 Malengo ya Elimu kwa Wanafunzi wenye Uziwikutoona
(a)	 Kumjengea mwanafunzi uwezo wa kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu, 

kutamka maneno, kutumia Breli na Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT);
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(b)	Kumjengea uwezo wa kuwa huru kihisia, kujiendeleza na kujiamini awapo 
nyumbani, shuleni na katika jamii;

(c)	 Kukuza ujuzi na maarifa kwa mwanafunzi utakaomwezesha kujitegemea kupitia 
mafunzo ya ufundi sahili;

(d)	Kukuza ujuzi kwa mwanafunzi utakaomwezesha kujenga tabia na mitazamo ili 
aweze kuchangamana na jamii;

(e)	 Kumjengea  mwanafunzi stadi za ujasiriamali; 
(f)	 Kumjengea mwanafunzi ujuzi wa kutumia TEHAMA;
(g)	Kukuza uwezo wa kutambua na kutetea haki zake za kikatiba;
(h)	Kukuza ari ya kuthamini na kutunza mazingira; na
(i)	 Kukuza uwezo wa kutumia stadi za mawasiliano katika jamii.

2.9  Walengwa wa Mtaala
Mtaala huu rekebifu umeandaliwa kwa kuwalenga wanafunzi wenye uziwikutoona ambao 
wamegawanyika katika aina tano (5): 

(a)	 Uziwikutoona kabisa;
(b)	Uziwi na uoni hafifu;
(c)	Uziwi hafifu na kutoona kabisa;
(d)	Uziwikutoona wastani; na
(e)	 Uziwikutoona wenye ulemavu mwingine.

Mtaala huu rekebifu unaweza kutumiwa na wadau wengine wa elimu kama vile; wakufunzi 
wa vyuo vya ualimu, wathibiti ubora wa shule, maofisa elimu wa wilaya, maofisa elimu, 
elimu maalumu wa halmashauri, maofisa elimu kata, wasaidizi wa walimu, wazazi, walezi, 
watafiti, walimu wa wakuu na walimu wanaofundisha wanafunzi wenye uziwikutoona.
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3.0 Mchakato wa Uandaaji wa Mtaala

3.1 Utangulizi
Kazi ya kuandaa mtaala hupitia katika hatua mbalimbali ili kupata mtaala ambao unakidhi 
mahitaji ya walengwa. Mtaala huu rekebifu umeandaliwa kwa kufuata ule wa Elimu ya 
Msingi wa mwaka 2019 ambao ulipitia hatua mbalimbali ili kuhakikisha kuwa mtaala 
huu unagusa maeneo muhimu yanayohusu ujifunzaji wa wanafunzi wote wakiwamo 
wanafunzi wenye uziwikutoona. Aidha, mchakato wa uandaaji huu wa mtaala rekebifu 
umeshirikisha wadau mbalimbali wa elimu wakiwamo wazazi, jamii, sekta ya umma na 
sekta binafsi na asasi za kiraia. Lengo la ushiriki wa wadau ni kuhakikisha kuwa mtaala 
unabeba mambo muhimu yanayogusa jamii hasa kwa wanafunzi wenye uziwikutoona.

3.2 Hatua za Kuandaa Mtaala

3.2.1 Tathmini ya uhitaji
Hatua hii ilihusisha kukusanya maoni ya wadau kuhusu utoaji wa elimu kwa wanafunzi 
wenye uziwikutoona. Kati ya mwaka 2008 na 2013 Shirika la Sense International (EA) 
Tanzania kwa kushirikiana na Taasisi ya Elimu Tanzania walifanya utafiti kuhusu ujifunzaji 
wa wanafunzi wenye uziwikutoona walioandikishwa katika shule za msingi. Utafiti huo 
ulionesha umuhimu wa kuwa na mtaala rekebifu ambao utakidhi mahitaji ya ujifunzaji 
wa wanafunzi wenye uziwikutoona. Matokeo ya tafiti hizo yalikuwa ni kuandaliwa 
kwa Kisawidi cha “Muhtasari wa Masomo ya Elimu ya Msingi kwa Wanafunzi Viziwi 
wasioona” mwaka 2013. Uandaaji wa kisawidi hicho ulichangiwa na utekelezaji wa 
Mkakati wa Elimu Jumuishi wa Mwaka 2009-2017 uliolenga kuhakikisha kuwa watoto, 
vijana na watu wazima wanapata fursa sawa ya elimu katika mazingira jumuishi.

Mwaka 2020, shirika lisilo la kiserikali la Sense international (EA) Tanzania lilifanya 
utafiti ili kubaini uwezo wa shule zilizoandikisha wanafunzi wenye uziwikutoona katika 
kuwezesha ujifunzaji. Utafiti huo ulishirikisha WyEST, OR-TAMISEMI, wathibiti ubora, 
maofisa elimu, elimu maalumu wa wilaya, wakuu wa shule, walimu wanaofundisha 
katika madarasa ya wanafunzi wenye uziwikutoona, walimu mwega, na wakufunzi wa 
Chuo cha Ualimu - Elimu Maalumu Patandi. Utafiti ulibaini changamoto za kutokuwapo 
mtaala na vifaa vyake katika uwezeshaji wa ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi 
wenye uziwikutoona. Wakati wa uandaaji wa mtaala huu, matokeo ya tafiti, miongozo ya 
ufundishaji katika darasa jumuishi, na taarifa za utekelezaji wa elimu jumuishi na elimu 
kwa wanafunzi wenye uziwikutoona yalichambuliwa kwa kina na baadhi ya mapendekezo, 
yalijumuishwa katika uandaaji wa mtaala huu. Aidha, matokeo ya utafiti yalionesha ni ya 
muhimu na kusisitiza uandaaji wa mtaala wa ujenzi wa umahiri kwa wanafunzi wenye 
uziwikutoona. 
Maoni na mapendekezo yaliyokusanywa mwaka 2019 yaliyohusu utekelezaji wa Mtaala 
wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2005 yalihusisha wadau mbalimbali wakiwamo walimu 
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300 kutoka mikoa 24 ya Tanzania Bara. Aidha, wadau wengine wa elimu walionesha 
uhitaji wa kuzingatia utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona. Vilevile, 
taarifa na tafiti mbalimbali nchini zinaonesha uhitaji wa kuzingatia mahitaji maalumu 
katika utoaji wa elimu ya msingi nchini ikiwa ni pamoja na Kiunzi cha Mtaala wa Taifa 
kwa Elimumsingi na Elimu Ualimu cha mwaka 2019.

3.2.2 	 Mikutano ya wadau kuhusu utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye 		
	 uziwikutoona
Mikutano ya wadau katika utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona imekuwa 
ikifanyika kwa ufadhili wa Shirika lisilo la kiserikali la “Sense International” tangu 
mwaka 2008 ikihusisha serikali, wazazi wa watoto wenye uziwikutoona, watu wenye 
uziwikutoona, wawakilishi wa vyama vya wanafunzi wenye uziwikutoona, chama cha 
wazazi wenye watoto wenye uziwikutoona, walimu, na mashirika yanayotoa huduma za 
elimu kwa watoto wenye ulemavu imeonesha changamoto katika utekelezaji wa elimu 
jumuishi. Mikutano hiyo, imeonesha kutokuwapo kwa mitaala rekebifu na inayokidhi 
mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu wakiwamo wanafunzi wenye uziwikutoona.  

3.2.3 	 Majopo ya wataalamu wa elimu maalumu
Katika mikutano ya jopo la wataalamu wa elimu maalumu iliyoratibiwa na TET kuanzia 
mwaka 2003 hadi 2010, ilibainika kuwa kuna upungufu katika utoaji wa elimu kwa 
wanafunzi wenye uziwikutoona, ambapo walimu wanakosa mihtasari ya kufundishia 
shuleni. Kutokana na hali hiyo, jopo la wataalamu lilipendekeza TET iandae muhtasari 
rekebifu wa elimu ya msingi kwa wanafunzi wenye uziwikutoona.

Katika kutekeleza mapendekezo ya wanajopo, TET kwa kushirikiana na “Shirika lisilo la 
kiserikali la “Sense International (EA) Tanzania” walifanya utafiti wa uhitaji wa muhtasari 
kwa wanafunzi wenye uziwikutoona. Matokeo ya utafiti yalikuwa ni TET kuandaa kisawidi 
cha Muhtasari wa Masomo ya Elimu ya Msingi kwa Wanafunzi Viziwiwasioona. Kisawidi 
kiliwasilishwa kwa wanajopo wa jopo la wataalamu wa elimu maalumu ambalo lilifanyika 
mwaka 2013 ili kupitia na kutoa mapendekezo. Kisawidi kiliandaliwa kwa kuzingatia 
maudhui yaliyolengautekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2005. 
Kutokana na mabadiliko ya mtaala unaozingatia maudhui kwenda katika mtaala unaozingatia 
ujenzi wa umahiri wa mwaka 2016. TET iliitisha jopo la wataalamu ili kuandaa Mtaala 
Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona mwaka 2021 ili  
kupitia maoni na mapendekezo ya wadau, na Kisawidi cha Muhtasari wa Masomo ya Elimu 
ya Msingi kwa Wanafunzi Viziwiwasioona kwa lengo la kuandaa mtaala unaozingatia 
ujenzi wa umahiri. 

3.2.4 	 Ushiriki wa wazazi na jamii
Wazazi na walezi wa watoto wenye uziwikutoona walishirikishwa katika utafiti uliofanywa 
na TET na shirika lisilo la kiserikali la “Sense International (EA) Tanzania” mwaka 2010 
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na kutoa maoni katika kuandaa mtaala huu. Wazazi na walezi hao walishirikishwa kwa 
njia ya mahojiano yaliyofanyika majumbani mwao. Pia, mahojiano yalishirikisha:

(a)	Maofisa elimu, elimu maalumu kutoka WyEST;
(b)	Walimu wakuu wa shule za msingi;
(c)	 Walimu wanaofundisha wanafunzi wenye uziwikutoona; 
(d)	Wanafunzi wenye uziwikutoona;
(e)	 Wahudumu; na
(f)	 Mashirika yanayojishughulisha na utoaji wa huduma kwa watoto wenye 

uziwikutooona. 

Utafiti mwingine ulifanywa na TET, kwa ajili ya kuandaa moduli za mafunzo kabilishi kwa 
walimu kazini wanaotoa afua stahiki katika ujifunzaji katika madarasa jumuishi mwaka 
2020. Utafiti huo ulibaini kuwa walimu hawakuwa na mitaala, mihtasari na miongozo 
katika ufundishaji wa elimu ya msingi katika madarasa maalumu na jumuishi. Maoni na 
mapendekezo waliyoyatoa yalitumika katika kuandaa mtaala huu.

3.3 	 Ubia kati ya Serikali na sekta binafsi
Sekta ya Elimu ni eneo muhimu la uwekezaji kwa njia ya ushirikiano baina ya sekta ya 
umma na sekta binafsi. Mtaala huu rekebifu umeandaliwa na TET kwa ufadhili wa “Sense 
International (EA) Tanzania”.

4.0   Umahiri katika Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi 		
        mwenye Uziwikutoona 

4.1   Utangulizi
Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona umezingatia 
maeneo makuu matano ya umahiri ambayo ni utumiaji wa stadi za mawasiliano katika 
jamii, utumiaji wa stadi za kujimudu, ukuzaji wa stadi za KKK, utumiaji wa stadi za 
ujasiriamali katika uzalishaji mali, ukuzaji wa stadi za michezo na sanaa pamoja na utumiaji 
wa TEHAMA katika mawasiliano. Stadi hizi zitasomwa katika hatua tatu za elimu ya 
msingi ambazo zinalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kupata umahiri 
wa kujitegemea katika maisha yake ya kila siku. Hivyo basi, maeneo haya ya kujifunza 
yatamjengea mwanafunzi mwenye uziwikutoona kiafya, kimwili, kiakili na kisaikolojia 
kwa kushiriki katika michezo, kuchora, kuimba, kuigiza na elimu ya dini ambayo ina 
nafasi kubwa katika kumsaidia mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwa na maadili. 
Vilevile, mtaala huu rekebifu, umeandaliwa kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri katika elimu 
ya msingi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
atakayemudu stadi stahiki sehemu ya kwanza ya mtaala huu rekebifu atajumuishwa katika 
darasa jumuishi la elimu ya msingi. Aidha, mwanafunzi asiyemudu sehemu ya kwanza ya 
mtaala huu kwa kipindi cha miaka mitatu ataendelea na mtaala huu kwa kusoma Hatua ya 
I -III. Umahiri huo umefafanuliwa katika sehemu zinazofuata:
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4.2   Umahiri katika Sehemu ya Kwanza
Sehemu hii inaakisi Darasa la Awali, Darasa la I na Darasa la II. Katika sehemu hii ya 
mtaala rekebifu mwanafunzi mwenye uziwikutoona atajenga umahiri katika utumiaji wa 
stadi za mawasiliano katika jamii, stadi za kujimudu na stadi za KKK. Sehemu hii ya 
mtaala ni rekebifu hivyo, mara mwanafunzi mwenye uziwikutoona akimudu umahiri na 
stadi lengwa atajumuishwa katika darasa jumuishi katika shule ya msingi. 

Hatua ya I

Jedwali Na. 1: Utumiaji wa stadi za mawasiliano katika jamii  

Umahiri Mahususi Shughuli ya kutendwa na mwanafunzi

1.1 Kutumia njia mbalimbali za 
mawasiliano

(a)	 Kuonesha njia mbalimbali za mawasiliano
(b)	 Kubadilisha njia za mawasiliano kuendana 

na muktadha
(c)	 Kutumia njia mbalimbali za mawasiliano 

katika ujifunzaji

1.2 Kutumia vifaa vya 
mawasiliano  katika 
ujifunzaji

(a)	 Kutofautisha vifaa mbalimbali vya 
mawasiliano  

(b)	 Kuwasiliana kwa kutumia vifaa mbalimbali 
vya mawasiliano

(c)	 Kutumia teknolojia saidizi katika 
mawasiliano 

1.3 Kukuza uhusiano na 
ushirikiano katika jamii   

(a)	 Kuonesha matendo ya utambulisho katika 
jamii

(b)	 Kuonesha vitendo vya kuanzisha urafiki na 
wengine  

(c)	 Kuonesha uwezo wa kutumia kanuni za 
majadiliano

(d)	 Kuonesha vitendo vya ushiriki katika 
shughuli za kijamii

(e)	 Kuonesha uwezo wa kukabiliana na 
changamoto za mawasiliano katika miktadha 
mbalimbali
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Jedwali Na 2: Utumiaji wa stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye 		
		   uziwikutoona

Umahiri Mahususi Shughuli ya kutendwa na mwanafunzi

2.1 Kutumia mafunzo 
kabilishi  

(a) Kutofautisha uelekeo kwa kutumia sehemu za 
mwili wake

(b)  Kubaini uelekeo katika mazingira
(c)   Kubaini alama za kudumu na zisizo za kudumu

2.2 Kutumia mbinu za 
ujongeaji

(a)	 Kubaini mbinu mbalimbali za ujongeaji 
(b)	 Kutumia mbinu za ujongeaji
(c)	 Kutumia mbinu za kujilinda wakati wa kujongea 

katika mazingira aliyopo

2.3 Kumudu stadi za 
kujitegemea 

 (a)  Kubaini sehemu za mwili wa binadamu
(b)  Kubaini vifaa vya usafi wa mwili wake
  (c)  Kuonesha uwezo wa kufanya usafi wa mwili 

wake
 (d)  Kuonesha uwezo katika stadi za kujitegemea

2.4 Kushiriki shughuli za 
kijamii

(a)	 Kubaini alama za taifa
(b)	 Kufafanua alama za taifa 
(c)	 Kubaini muundo wa uongozi katika ngazi 

mbalimbali 
(d)	 Kubaini vitendo vya unyanyasaji na udhalilishaji

2.5 Kujikinga na magonjwa 
mbalimbali

(a)	 Kubaini aina za magonjwa
(b)	 Kufafanua dalili za magonjwa mbalimbali
(c)	 Kuchambua njia za kujikinga na magonjwa 

mbalimbali
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Hatua ya II

Jedwali Na. 3: Ukuzaji wa stadi za KKK

Umahiri Mahususi Shughuli ya kutendwa na mwanafunzi

3.1 Kutumia 
stadi za 
kusoma katika 
mawasiliano  

(a)	 Kubaini irabu, konsonanti na silabi 
(b)	 Kutamka irabu, konsonanti, silabi, neno na sentensi fupi
(c)	 Kuumba irabu na konsonanti 
(d)	 Kuunda silabi, neno na sentensi fupi
(e)	 Kusoma neno, sentensi na habari fupi kwa kuzingatia 

alama za uandishi
(f)	 Kusimulia matukio na hadithi mbalimbali 

3.2 Kutumia stadi 
za kuandika   

(a)	 Kutengeneza vifani vya maumbo ya irabu na konsonanti 
(b)	 Kuandika irabu, konsonanti, silabi, neno, maneno na 

sentensi fupi kwa kutumia vifaa vya kuandikia
(c)	 Kuandika habari fupi kwa kufuata alama za uandishi 

3.3 Kutumia stadi 
za kuhesabu  

(a)	 Kuhesabu vitu vilivyomo ndani na nje ya darasa kuanzia 
1-99

(b)	 Kufanya mazoezi ya kuongeza na kupunguza vitu 
kutokana na idadi aliyopewa

(c)	 Kutumia matendo ya kihisabati 
(d)	 Kubaini maumbo mbalimbali
(e)	 Kubaini nyakati na majira
(f)	 Kubaini vipimo mbalimbali

4.3   Umahiri katika Sehemu ya Pili
Sehemu hii katika mtaala huu rekebifu ni Hatua ya III ambayo inamlenga mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona ambaye hatajumuishwa katika darasa jumuishi la shule ya msingi. 
Lengo la Hatua ya III katika mtaala huu rekebifu ni kumwezesha mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona kumudu stadi za ujumuishwaji katika shughuli mbalimbali za kifamilia, 
kijamii, kiuchumi, kimaadili na kimaendeleo ili kutoa mchango na kushiriki vyema katika 
kujenga uchumi binafsi, jamii na kwa maendeleo ya taifa. Hatua ya III imebeba umahiri 
unaolenga kujenga stadi za utumiaji wa stadi za ujasiriamali katika kazi za ujasiriamali, 
michezo na sanaa na utumiaji wa TEHAMA katika mawasiliano. Mtaala Rekebifu kwa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona umejikita katika umahiri ambao utamwezesha 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika hatua ya III kumudu umahiri ufuatao:
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Jedwali Na. 4: Utumiaji wa stadi za ujasiriamali katika uzalishaji mali

Umahiri Mahususi Shughuli ya kutendwa na mwanafunzi
4.1 Kueleza dhana 

ya ujasiliamali na 
uzalishaji mali  

(a)	 Kufafanua dhana ya ujasiriamali na uzalishaji mali
(b)	 Kueleza sifa za mjasiriamali 
(c)	 Kubaini shughuli za uzalishaji mali

4.2 Kutumia nyenzo 
za ujasiriamali 
katika uzalishaji 
mali  

(a)	 Kubaini nyenzo za uzalishaji mali
(b)	 Kuchambua nyenzo za uzalishaji mali
(c)	 Kutumia teknolojia saidizi katika shughuli za uzalishaji 

mali  
(d)	 Kubaini mbinu za kupata nyenzo za uzalishaji mali

4.3 Kubuni miradi ya 
uzalishaji mali 

(a)	 Kubaini hatua za uzalishaji mali
(b)	 Kuonesha maadili ya uzalishaji mali
(c)	 Kuanzisha shughuli za uzalishaji mali 
(d)	 Kutatua changamoto za uzalishaji mali

Jedwali Na. 5: Ukuzaji wa stadi za michezo na sanaa

Umahiri Mahususi Shughuli ya kutendwa na mwanafunzi
5.1 Kucheza 

michezo sahili
(a)	 Kufanya mazoezi ya viungo
(b)	 Kucheza michezo sahili kulingana na umri na mazingira 

husika
(c)	 Kucheza michezo ya jadi
(d)	 Kucheza mpira
(e)	 Kushiriki katika  riadha

5.2 Kumudu kazi za 
sanaa na ufundi 

(a)	 Kuchora picha za vitu mbalimbali, maumbo, herufi, 
namba, kupaka rangi na kutia nakshi

(b)	 Kufinyanga vitu mbalimbali
(c)	 Kuumba maumbo ya vitu mbalimbali kwa kutumia 

makunzi yanayopatikana katika mazingira yao
5.3 Kuimba nyimbo 

kwa kutumia ala 
za muziki

(a)	 Kuimba nyimbo mbalimbali 
(b)	 Kutumia ala za muziki 
(c)	 Kuimba nyimbo kwa kutumia ala za muziki

5.4 Kumudu sanaa 
za maonesho

(a)	 Kuigiza matukio 
(b)	 Kusimulia hadithi mbalimbali 
(c)	 Kuigiza vitendo vya kuchekesha
(d)	 Kucheza ngoma mbalimbali
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Jedwali Na. 6: Utumiaji wa TEHAMA katika mawasiliano

Umahiri Mahususi Shughuli ya kutendwa na mwanafunzi

6.1 Kubaini vifaa vya 
TEHAMA

(a)	 Kubaini vifaa vya TEHAMA
(b)	 Kueleza matumizi ya vifaa vya TEHAMA
(c)	 Kuchukua hadhari za matumizi ya TEHAMA

6.2 Kutumia 
TEHAMA katika 
maisha ya kila siku

(a)	 Kutumia huduma za mtandao katika mawasiliano
(b)	 Kuzingatia maadili katika matumizi ya TEHAMA
(c)	 Kutumia programu andishi
(d)	 Kutumia programu jedwali

6.3 Kutunza vifaa vya 
TEHAMA

(a)	 Kuchunguza kanuni za maabara za TEHAMA
(b)	 Kuonesha sehemu mbalimbali za kutunza vifaa vya       

TEHAMA
(c)	 Kueleza umuhimu wa kutunza vifaa vya TEHAMA

4.4  Umahiri katika Stadi Wezeshi
Eneo la stadi wezeshi limejikita katika kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
kujenga umahiri katika stadi za kuwasiliana, kujimudu, na stadi za KKK. Jedwali Na. 
7 linaonesha uwezo wa kutenda ambao mwanafunzi anatarajiwa kuujenga katika Hatua 
ya I na Hatua ya II.

Jedwali Na. 7: Umahiri katika stadi wezeshi Hatua ya I

Kutunza afya na mazingira Kujiendeleza katika michezo na sanaa
  Kubaini sehemu za nje za mwili wa   
  binadamu

  Kucheza michezo sahili

  Kuwasiliana katika jamii   Kuwasiliana na kujimudu katika michezo
  Kubaini njia za kujikinga na magonjwa   Kuonesha mwenendo sahihi katika michezo
  Kutunza mazingira   Kufuata kanuni katika michezo na sanaa
  Kutoa huduma ya kwanza   Kuwasiliana kupitia sanaa
  Kutambua viumbe hai   Kubuni na kuimarisha stadi za michezo na 

  sanaa

4.5  Elimu ya Dini na Maadili
Mtaala huu rekebifu, utahusisha pia elimu ya dini na maadili. Elimu hii inahusika katika 
kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga imani, tabia ya uadilifu, 
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uvumilivu na kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi wakati wote na mahali popote. 
Hivyo, kutakuwa na vipindi vya dini na maadili kila wiki. Vilevile, kwa wanafunzi wa 
madhehebu yanayoabudu siku ya Ijumaa, nafasi itatolewa kwa wanafunzi kushiriki ibada 
kati ya saa 6 na saa 8 mchana. Muda huo, hakutakuwa na vipindi vyovyote na wanafunzi 
wengine watatumia muda huo kujisomea.

4.6  Muda wa Kufundisha na Idadi ya Vipindi 
Mwaka wa masomo utakuwa na siku 194 ambazo ni sawa na wiki 39. Mwaka   umegawanywa 
katika mihula miwili; hivyo kutakuwa na mihula miwili (2) ya masomo. Katika kila 
muhula wiki mbili (2) zitatumika kwa upimaji. Ili kufikia malengo ya mtaala huu rekebifu 
na kupata matokeo yanayotarajiwa, mwanafunzi wa Hatua ya I atajifunza utumiaji wa 
stadi za mawasiliano katika jamii na utumiaji wa stadi za kujimudu.  Katika Hatua ya II 
atajifunza stadi moja ya ukuzaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK). 
Aidha, katika Hatua ya III atajifunza ukuzaji wa stadi za sanaa na michezo, utumiaji wa 
stadi za ujasiriamali katika uzalishaji mali na utumiaji wa TEHAMA katika mawasiliano. 
Muda wa kufundisha kwa wiki ni saa 15 na kutakuwa na vipindi (6) kwa siku. Muda 
wa kila kipindi utakuwa wa dakika 30 tu. Hivyo, katika siku moja ya mafunzo itampasa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujifunza kwa muda wa saa 3 tu. Mgawanyo huu 
wa vipindi na saa za masomo utategemea pia uwezo wa mwanafunzi na kiwango cha 
ulemavu alichonacho ambapo saa zinaweza kuongezeka au kupungua kutokana na shughuli 
anayoifanya kwa wakati huo. 

5.0  Ufundishaji na Ujifunzaji 

5.1  Utangulizi
Mtaala huu rekebifu, umezingatia mtazamo wa Mtaala wa Elimu ya Msingi wa kujifunza 
ambao unasisitiza mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji. Kutokana na mtazamo huu 
jukumu la mwalimu ni kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujifunza. Kila 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona ana uwezo wa kujifunza, hivyo huhitaji msaada wa 
mwalimu kurahisisha ujifunzaji huo. Mtaala huu rekebifu unasisitiza matumizi ya mbinu 
shirikishi katika utekelezaji wake. Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji katika mbinu 
shirikishi humpa mwalimu fursa za kutenda na kushirikisha wanafunzi wote bila kujali 
tofauti zao. Mtazamo huu wa ufundishaji na ujifunzaji umejikita katika falsafa ya Elimu 
ya Kujitegemea.

5.2  Vitengo, Madarasa Maalumu na Madarasa Jumuishi
Serikali inaweka mkazo katika kutoa elimu bora kwa wanafunzi wote wa Tanzania 
kupitia elimu jumuishi. Aina hii ya elimu, inatambua kuwa kila mwanafunzi anaweza 
kujifunza na kufanikiwa. Mtaala huu rekebifu unabainisha mambo ya kuzingatia katika 
kuhama kwa mwanafunzi kutoka katika kitengo au darasa maalumu la wanafunzi wenye 
uziwikutoona kwenda darasa jumuishi katika shule ya msingi. Kwa mwanafunzi ambaye 
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atabainika kuwa na uziwikutoona akiwa katika darasa jumuishi atahamishiwa kwenye 
kitengo ili kujenga stadi za mawasiliano, kujimudu na KKK kama hakuzipata vyema, 
na akimudu atarudishwa kwenye darasa jumuishi. Mwanafunzi ambaye atakuwa katika 
kitengo au darasa maalumu la wanafunzi wenye uziwikutoona asiyemudu stadi za Hatua 
ya I na Hatua ya II atabakia kwenye kitengo au darasa maalumu na kuendelea na Hatua 
ya III hadi kumaliza elimu ya msingi kwa kutumia mtaala huu rekebifu.

5.3  Shughuli katika Mtaala wa Ziada
Shughuli katika mtaala wa ziada, zitafanyika kwa lengo la kuimarisha maarifa na stadi 
ambazo mwanafunzi mwenye uziwikutoona amejifunza ndani ya darasa. Hii itamwezesha 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuchangamana na wanafunzi wengine pamoja 
na mazingira ya nje ya darasa. Muktadha huu huimarisha ujenzi wa maana kwa yale 
anayojifunza. Shughuli hizo zitajumuisha klabu za masomo na maeneo mengine ya 
kujifunza. Vilevile; zitakuwapo shughuli za michezo, uzalishaji mali, utamaduni, malezi 
na unasihi. Shughuli hizi zitawezesha wanafunzi kujifunza kwa kina. Ufuatao ni ufafanuzi 
wa shughuli katika mtaala wa ziada:

(a)	 Klabu za masomo
      	 Klabu hizi zitahusisha masomo mbalimbali na klabu za masuala      mtambuko. Hizi 

zitajumuisha klabu za mazingira, VVU na UKIMWI, jinsia na haki za mtoto. Pia, 
kutakuwa na klabu za stadi za maisha, kupinga/kudhibiti rushwa, afya, uelimishaji 
rika, biashara na usalama barabarani..
(b)	 Uzalishaji mali

	 Wanafunzi wenye uziwikutoona watajifunza shughuli mbalimbali za uzalishaji 
mali shuleni. Madhumuni yake ni kujifunza stadi za ujasiliamali. Shughuli hizo 
ni kama kuendesha duka la shule na kulima bustani za mboga au maua. Vilevile, 
watafanya shughuli za ufugaji, maigizo, uimbaji, ufinyanzi, ususi, uchongaji, 
uchoraji na biashara ndogondogo. 

(c)	 Burudani
	 Wanafunzi mwenye uziwikutoona watafanya shughuli za kuburudisha mwili na 

akili wakiwa shuleni. Shughuli anuai zikiwamo ziara na matamasha zitafanyika 
mara moja kwa muhula. Kila shule itaainisha na kupanga shughuli za burudani 
zitakazoshirikisha wanafunzi wote. Hii itakuza usawa na ushirikiano miongoni mwa 
wanafunzi wenye uziwikutoona. Motisha itatolewa kila hatua kwa watakaofanikiwa 
zaidi ili kuwapa ari ya kuendeleza vipaji vyao. Mtaala huu umelenga kufikia 
mafanikio yafuatayo kutokana na kuendeleza burudani shuleni:

	 (i)	   Kuibua vipaji na ubunifu wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
	 (ii)   Kuendeleza vipaji binafsi vya mwanafunzi mwenye uziwikutoona 		

	    kama ile; kuigiza, kucheza muziki, kuimba na kucheza michezo mbalimbali;
	 (iii)  Kuwezesha wanafunzi wenye uziwikutoona kuburudisha akili 		

	    na miili yao; na
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	 (iv) Kukuza ari binafsi ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona kupenda 		
	   kusoma masomo mengine ya taaluma. 

Mwanafunzi mwenye mwelekeo katika fani mbalimbali atasaidiana na walimu na wataalamu 
wengine katika usimamizi wa shughuli za burudani shuleni.

6.0   Rasilimali katika Utekelezaji wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi 		
        kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona

6.1   Utangulizi
Viwango vya rasilimali katika utekelezaji wa mtaala vimegawanywa katika makundi 
makuu manne. Makundi hayo ni rasilimali watu, vitu, muda na fedha.

6.2   Rasilimali Watu 
Rasilimali watu ni nguzo muhimu katika kufanikisha utekelezaji wa mtaala, hususani 
shughuli za kufundisha na kujifunza shuleni. Rasilimali watu inajumuisha mwalimu mahiri 
katika kuwezesha ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona na mwalimu mwega 
anayesaidiana na mwalimu katika kuwezesha mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. 

Mwalimu atakayetekeleza mtaala huu anatakiwa awe amepata mafunzo ya kufundisha 
wanafunzi wenye uziwikutoona katika ngazi hii kutoka chuo kinachotambuliwa na serikali. 
Vile vile, mwalimu huyu anatakiwa awe na sifa za mwalimu wa Elimu ya Msingi kama 
zilivyofafanuliwa kwenye Kiunzi cha Taifa cha Mtaala 2019. Sifa kuu za mwalimu wa 
ngazi hii ni kuwa mahiri katika kuwezesha mchakato wa ufundishaji, upimaji na tathmini. 
Sifa za mwalimu na mwalimu mwega zimebainishwa katika sehemu zifuatazo:

6.2.1  Sifa za mwalimu wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona
(a)	 Uelewa stahiki wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(b)	Uelewa katika kuandaa mpango binafsi wa ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
(c)	 Uelewa wa njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
(d)	Uelewa katika mbinu na njia za mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
(e)	 Uelewa katika uwezeshaji wa mafunzo kabilishi na ujongeaji kwa mwanafunzi 

mwenye uziwikutoona;
(f)	 Uelewa katika kuandaa zana za kufundishia na kujifunzia zinazozingatia mahitaji 

ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(g)	Uelewa katika kuandaa na kutumia zana za upimaji kwa mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
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(h)	Uelewa katika teknolojia saidizi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(i)	 Uelewa katika kutunza kumbukumbu za maendeleo ya mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona katika   ujifunzaji kwa kila umahiri;
(j)	 Uelewa katika kutumia matokeo ya upimaji na tathmini ili kuboresha ufundishaji                

na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona; na
(k)	Uelewa katika kutoa mrejesho kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, wazazi, 

serikali na wadau wa maendeleo ya elimu ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji.

6.2.2   Sifa za mwalimu mwega wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona
(a)	 Awe na uelewa kuhusu mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(b)	Awe na uwezo wa kuwasiliana kulingana na mfumo wa mawasiliano wa mwanafunzi 

mwenye uziwikutoona;
(c)	 Awe na uwezo wa kumsaidia mwanafunzi wakati wa mchakato wa ujifunzaji; 
(d)	Awe na uwezo wa kumsaidia mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kushirikiana 

na wadau wa elimu;
(e)	 Awe na stadi za kuwezesha kujenga stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
(f)	 Awe mwenye uvumilivu kwani atakaa na mwanafunzi muda wote hata baada ya 

mafunzo ya darasani; na
(g)	Awe na uwezo wa kufaragua zana kwa ajili ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona.

6.3     Rasilimali Vitu
6.3.1  Samani na miundombinu
Ikumbukwe uandaaji wa samani na miundombinu yote ya shule inapaswa izingatie 
viwango vilivyowekwa na WyEST. Hivyo, shule inatakiwa kuwa na:

(a)	Majengo: Jengo la utawala, madarasa maalumu kwa ajili ya wanafunzi wenye 
uziwikutoona, bwalo la chakula na kumbi za mikutano zenye vifaa wezeshi 
vinavyoendana na idadi ya wanafunzi kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi 
wenye uziwikutoona.

(b)	Maabara: Kuwapo na maabara za kutosha zenye wahudumu wenye sifa stahiki 
kwa masomo ya Sayansi na Teknolojia. Pia, maabara ziwe na vifaa saidizi kwa 
ajili ya wanafunzi wenye uziwikutoona na ziwe na ofisi za walimu.

(c)	 Nyumba za wafanyakazi: Ziwepo nyumba za kutosha zenye viwango vya ubora 
kwa ajili ya wafanyakazi zinazozingatia mahitaji maalumu.

(d)	 Vyanzo vya nishati: Shule iwe na vyanzo vya kuaminika vya nishati; na 

(e)	 Vibaraza na njia za miguu zilizofunikwa: Shule iwe na vibaraza na njia zinazopitika 
kiurahisi na zenye mazingira fikivu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona.
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(f)	 Huduma za maktaba:
i)	 Kuwe na maktaba ya kisasa ya TEHAMA yenye vifaa vya kutosha vya 

kufundishia na kujifunzia vinavyozingatia mahitaji maalumu;
ii)	 Kuwe na maktaba na wakutubi mahiri;
iii)	Kuwe na huduma ya intaneti na tovuti ya shule; na
iv)	 Kuwe na vifaa saidizi kwa wanafunzi wenye uziwikutoona

(e)	 Vyombo vya usafiri: Kuwe na vyombo vya usafiri vya kuaminika kwa ajili ya 
wanafunzi vinavyokidhi mahitaji ya wanafunzi wenye uziwikutoona.

(f)	 Karakana: Shule iwe na karakana ya matengenezo ya vifaa mbalimbali inayokidhi 
mahitaji ya wanafunzi wenye uziwikutoona.

(g)	Miundombinu ya huduma za afya na usalama: Shule inayoandikisha mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona ni budi kuwa na huduma za afya, ikiwa ni pamoja na vyoo, 
mfumo wa majitaka, maji safi na salama, mafunzo ya usafi na usalama, vifaa vya 
zimamoto, huduma ya kwanza na huduma za zahanati zinazozingatia mahitaji ya 
wanafunzi wenye uziwikutoona.

(h)	Viwanja na maeneo ya michezo na burudani: Shule inayoandikisha mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona ni budi kuwa na viwanja vya michezo na maeneo ya kutosha 
ya michezo ya ndani na nje pamoja na vifaa vya kutosha vya michezo na burudani 
vinavyozingatia mahitaji ya wanafunzi wenye uziwikutoona.

(i)	 Mabweni: Shule inayoandikisha mwanafunzi mwenye uziwikutoona ni budi kuwa 
na mabweni yenye viwango vinavyokubalika kwa kuzingatia miundombinu fikivu 
kwa ajili ya wanafunzi wenye uziwikutoona. Aidha, mabweni yawe na vyoo vya 
kutosha vinavyozingatia mahitaji ya wanafunzi wenye uziwikutoona.

6.3.2 Vifaa vya kufundishia na kujifunzia
Shule iwe na vifaa vya kutosha vya kufundishia na kujifunzia vinavyozingatia mahitaji 
maalumu ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona vikiwamo:

(a)	  Vitabu vya kiada na ziada
(b)	 Vitabu vya rejea
(c)	  Viongozi vya walimu
(d)	 Zana za kufundishia
(e)	  Vifani
(f)	  Matini mbalimbali ya kusoma
(g)	 Chati ya mgawanyo wa vipindi vya kufundisha
(h)	 Chatipindu
(i)	  Televisheni
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(j)	  Projekta
(k)	 Kompyuta na vifaa vyake
(l)	  Mbao za kuandikia
(m)	 Kamusi za lugha ya alama
(n)	 Vitabu vyenye maandishi yaliyokuzwa
(o)	 Vitabu vya maandishi ya breli
(p)	 Vifaa vya kuandikia maandishi ya breli kama vile “Perkins Braller”
(q)	 Vifaa vya upimaji kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona
(r)	  Vifaa saidizi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
(s)	  Vifaa vya sanaa na michezo
(t)	 “Orbit reader 20”

6.4   Rasilimali Muda 
Muda wa utekelezaji wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye 
Uziwikutoona ni miaka saba. Kila mwanafunzi atapaswa kujifunza kwa wiki 273 sawa 
na siku 1365 kwa miaka saba. Muda huu utatumika ili kufikia umahiri uliokusudiwa.

6.5   Rasilimali Fedha 
Utekelezaji wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye 
Uziwikutoona unategemea rasilimali fedha kutoka serikalini. Aidha, wadau wengine 
watashiriki katika utekelezaji wa mtaala huu. 

7.0   Upimaji wa Maendeleo ya Mwanafunzi Mwenye Uziwikutoona

7.1   Utangulizi 
Upimaji ni sehemu muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji 
utamwezesha mwalimu kubaini kufikiwa kwa ujenzi wa umahiri uliokusudiwa. Upimaji 
utafanyika kwa kutumia zana mbalimbali zikiwamo mitihani ya kuandika, uchunguzi 
makini, mahojiano, maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. Upimaji 
wa maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji wa; awali, endelevu, gunduzi, chekeche 
na upimaji tamati. Upimaji endelevu utatoa mrejesho kwa mwalimu na mwanafunzi ili 
kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji tamati utahusisha pia upimaji wa hatua 
ya III ambao utampa mwalimu mwanga wa kumpa afua stahiki na kuupangia mkondo 
sahihi kutokana na uwezo wake. Yafuatayo ni maelezo kuhusu upimaji utakaofanywa 
kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona.

7.2   Upimaji wa Awali 
Upimaji wa awali utafanyika kabla ya mafunzo ili kupima kiwango cha uelewa na 
umahiri alionao mwanafunzi kabla ya mafunzo rasmi. Upimaji huu utafanywa mara tu 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona anapofika shuleni. Lengo lake ni kumwezesha mwalimu 
kutambua mahitaji binafsi ya mwanafunzi. Mahitaji hayo atayatumia kuandaa mpango 

MTAALA REKEBIFU.indd   26MTAALA REKEBIFU.indd   26 23/09/2021   16:4223/09/2021   16:42



27

Mtaala

binafsi wa kielimu na mipango ya kuwawezesha watoa huduma wengine kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. Upimaji huu pia unaweza kutumika katika kuwapanga wanafunzi katika 
makundi kwa kuzingatia mahitaji yao. Shule zinatakiwa ziwe na utaratibu wa kuwapima 
wanafunzi wenye uziwikutoona kabla ya kuanza masomo katika Hatua ya I.

7.3   Upimaji Gunduzi na Majaribio Chekeche
Upimaji huu ni sehemu ya upimaji endelevu. Upimaji huu utafanyika ili kupata taarifa 
kuhusu uwezo wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kumudu stadi mbalimbali. 
Taarifa za upimaji zitatumika kutoa ushauri na msaada stahiki kwa wanafunzi wenye 
changamoto za ujifunzaji. Wakati fulani msaada wa mtaalamu wa afya unaweza kuhitajika 
hasa kwa watoto wenye uziwikutoona. Pamoja na upimaji gunduzi, majaribio chekeche 
au mitihani chekeche itatumika. Lengo lake ni kuwabaini wanafunzi wenye changamoto 
katika kujifunza stadi mbalimbali ili kuandaa mpango binafsi wa kielimu.

7.4   Upimaji Endelevu 
Upimaji huu utafanyika wakati wote wa ufundishaji na ujifunzaji ili kutoa mrejesho 
kwa mwalimu na mwanafunzi. Mrejesho utamwezesha mwalimu kuelewa maeneo 
yenye changamoto ambayo yanahitaji kutiliwa mkazo. Zana za upimaji zitakazotumika 
ni pamoja na uchunguzi makini, mahojiano, mazoezi, maswali ya ana kwa ana, mkoba 
wa kazi na mtihani wa kuandika. Upimaji huu pia, utatumika kubaini vipaji mbalimbali 
vya mwanafunzi mwenye uziwikutoona kama ubunifu, uchoraji, sanaa na michezo. 
Aidha, utahusisha mitihani ya mwisho ya mihula ambayo itawezesha kubaini uwezo wa 
mwanafunzi katika stadi mbalimbali.

7.5   Upimaji Tamati 
Upimaji huu utafanyika mwisho wa kila mwezi na muhula. Mtihani wa mwisho utatumika 
kama kigezo cha wanafunzi kutoka ngazi moja kwenda nyingine. Aidha, upimaji huu 
utapaswa uzingatie kiwango cha uwezo wa utendaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 
Upimaji huu utahusisha mtihani wa kuandika, maswali ya ana kwa ana na uchunguzi 
makini.

7.6   Upimaji wa Kitaifa
Kutakuwa na upimaji wa kitaifa mwisho wa Hatua ya II ambao ni sawa na Darasa la II. 
Upimaji huu utaandaliwa na Baraza la Mitihani la Tanzania na ratiba yake itakuwa moja 
kwa nchi nzima. Baraza la Mitihani la Tanzania litatoa matokeo ya upimaji ya nchi nzima 
na yatatumika katika shule husika ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. Ufuatiliaji wa 
usimamizi na usahihishaji utafanywa na maofisa wa Baraza la Mitihani la Tanzania pamoja 
na maofisa   kutoka maeneo mengine yanayohusika na usimamizi wa elimu ya msingi 
kwa wanafunzi wenye uziwikutoona. Aidha, upimaji wa kitaifa kwa hatua ya II utatumika 
kubaini kama mwanafunzi amefikia umahiri uliotarajiwa ili avuke ngazi moja kwenda 
ngazi nyingine (yaani kutoka hatua ya pili kwenda darasa la III) katika shule jumuishi. 
Kwa wale wasiomudu stadi za Hatua ya I na Hatua ya II wataendelea na ujifunzaji katika 

MTAALA REKEBIFU.indd   27MTAALA REKEBIFU.indd   27 23/09/2021   16:4223/09/2021   16:42



28

Mtaala

Hatua ya III ya mtaala huu. 

Upimaji wa kitaifa mwisho wa Hatua ya II utakuwa na lengo la jumla la kuboresha 
ufundishaji na ujifunzaji. Hivyo, upimaji huu hautakuwa wa mchujo bali utatumika 
kubaini kiwango cha utendaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kulingana na umahiri 
uliokusudiwa. Matokeo ya upimaji huu yatatumika kuandaa mpango wa kuwasaidia 
wanafunzi wenye uziwikutoona watakaobainika kuwa na changamoto katika ujifunzaji. 
Zana mbalimbali za upimaji zitakazotumika ni kama orodhahakiki, majaribio, maswali 
ya kuandika, kusoma na hojaji. 

8.0  Usimamizi wa Mtaala
8.1 Utangulizi 
Usimamizi wa mtaala ni jambo muhimu katika kuhakikisha unatelekezwa kama 
ulivyokusudiwa. Usimamizi wa utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi 
mwenye Uziwikutoona utafanyika kuanzia ngazi ya shule hadi wizara. Vilevile, usimamizi 
utakwenda sambamba na utoaji wa mafunzo endelevu kwa watekelezaji, ufuatiliaji na 
tathmini ya mtaala husika.

8.2  Majukumu ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa 
Usimamizi wa utekelezaji wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi 
mwenye Uziwikutoona utafanyika kuanzia ngazi ya shule hadi wizara. OR-TAMISEMI 
ndiyo msimamizi mkuu wa utekelezaji wa mtaala huu kupitia idara ya elimu. Usimamizi 
katika ngazi ya shule ni nguzo kuu katika utekelezaji wa mtaala. Walimu wakuu, kamati 
za shule, maafisa elimu kata na maofisa elimu, elimu maalumu wa halmashauri watakuwa 
ndiyo wasimamizi wakuu katika ngazi hii. Hivyo, kwa kupitia vikao watajadili maendeleo 
ya utekelezaji wa mtaala husika. Wakurugenzi wa majiji, manispaa au halmashauri ya 
wilaya na halmashauri ya miji kupitia maofisa elimu wa wilaya na maofisa elimu, elimu 
maalumu watasimamia mtaala huu katika ngazi ya wilaya. Pia, maofisa elimu wa mikoa 
watasimamia utekelezaji wa mtaala katika ngazi ya mikoa. 

8.3   Mafunzo Endelevu ya Mtaala kwa Watekelezaji 
Walimu, wasimamizi, wathibiti ubora wa shule na vyuo, maofisa elimu, elimu maalumu 
pamoja na wadau wengine wa Mtaala Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi 
mwenye Uziwikutoona, watapatiwa mafunzo yatakayowawezesha kutekeleza mtaala huu 
kwa ufanisi. TET itandaa na kuendesha mafunzo hayo ambayo yatatolewa ana kwa ana. 
Vilevile, vyuo vya ualimu na vyuo vikuu vinavyoandaa walimu wa ngazi hii ya elimu 
vitakuwa na jukumu la kufundisha walimu tarajali kuhusu mtaala huu wa wanafunzi 
wenye uziwikutoona.
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8.4   Ufuatiliaji wa Upimaji wa Mtaala Rekebifu kwa Mwanafunzi 		           	
        mwenye Uziwikutoona
Ufuatilaji wa utekelezaji wa mtaala unalenga kukusanya taarifa kuhusu ufanisi wa mtaala. 
Wadau wote wa elimu watahusika katika kufuatilia utekelezaji wa mtaala wakiwamo 
wazazi, wajumbe wa kamati za shule, walimu, wanafunzi, maofisa elimu, elimu maalumu 
na wathibiti ubora wa shule na vyuo. Wafuatiliaji hawa wamegawanyika katika makundi 
mawili; wafuatiliaji wa ndani na wafuatiliaji wa nje. Walimu wakuu ni wafuatiliaji wa 
ndani na wa mwanzo wa utekelezaji wa mtaala akishirikiana na kamati ya uthibiti ubora 
ngazi ya shule. Miongozo ya ufuatiliaji na tathmini ya mitaala ya wizara zitakazohusika na 
elimu itatoa maelezo ya majukumu ya kila mdau katika kuhakikisha mtaala unatekelezwa 
kwa ufanisi. Taarifa za ufuatiliaji zitachambuliwa na kupelekwa TET na kwa wadau 
wakuu wengine wa elimu ambapo zitatumika katika mikakati ya kuimarisha utekelezaji 
wa mtaala huo.

Upimaji wa mtaala huu rekebifu utalenga kubaini maeneo yanayohitaji kuboreshwa. 
Tathmini huangalia mambo yote yaliyo katika mtaala.  Mambo haya hujumuisha malengo na 
umahiri uliokusudiwa, maudhui na njia za kufundishia na kujifunzia. Mengine ni upatikanaji 
wa vifaa na zana za upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona, 
uwezo wa walimu katika kumfundisha mwanafunzi mwenye uziwikutoona na mazingira 
ya kufundishia na kujifunzia. Tathmini endelevu na tamati za mtaala zitafanyika kwa 
kuhusisha wadau mbalimbali wakiongozwa na TET. Tathmini endelevu itafanyika muda 
wote wa ufundishaji na ujifunzaji wakati tathmini tamati itafanyika kila mara baada ya 
kukamilika kwa mzunguko wa elimu ya msingi kwa wanafunzi wenye uziwikutoona.
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